உயிரியல் பன்முகத்தன்மை பற்றிய மாநாடு: அப்டேட்

உயிரியல் பன்முகத்தன்மை பற்றிய மாநாடு Convention on biological diversity (CBD) என்பது “உயிரியல் பன்முகத்தன்மையைப் பாதுகாத்தல், அதன் கூறுகளின் நிலையான பயன்பாடு மற்றும் மரபணு வளங்களைப் பயன்படுத்துவதால் ஏற்படும் நன்மைகளின் நியாயமான மற்றும் சமமான பகிர்வு” ஆகியவற்றிற்கான சர்வதேச சட்டக் கருவியாகும். இதில் 196 நாடுகள் பங்குபற்றுகின்றன.

நிலைபேறான செயல்களை ஊக்குவிப்பதே இதன் ஒட்டுமொத்த நோக்கமாகும், இது நிலையான எதிர்காலத்திற்கு வழிவகுக்கும்.
பல்லுயிர் பாதுகாப்பு என்பது மனிதகுலத்தின் பொதுவான அக்கறையாகும். உயிரியல் பன்முகத்தன்மை பற்றிய மாநாடு அனைத்து நிலைகளிலும் பல்லுயிர்களை உள்ளடக்கியது: சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள், இனங்கள் மற்றும் மரபணு வளங்கள். உயிரியல் பாதுகாப்பு தொடர்பான கார்டஜீனா நெறிமுறை உட்பட உயிரி தொழில்நுட்பத்தையும் இது உள்ளடக்கியது.உண்மையில், பல்லுயிர் பெருக்கம் மற்றும் வளர்ச்சியில் அதன் பங்கு, அறிவியல், அரசியல் மற்றும் கல்வி முதல் விவசாயம், வணிகம், கலாச்சாரம் மற்றும் பலவற்றுடன் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ தொடர்புடைய அனைத்து சாத்தியமான களங்களையும் உள்ளடக்கியது.

CBD இன் நடப்பு குழு கட்சிகளின் மாநாடு (COP) ஆகும். ஒப்பந்தத்தை அங்கீகரித்த அனைத்து அரசாங்கங்களின் (அல்லது கட்சிகளின்) இந்த இறுதி அதிகாரமானது ஒவ்வொரு இரண்டு வருடங்களுக்கும் முன்னேற்றத்தை மதிப்பாய்வு செய்யவும், முன்னுரிமைகளை அமைக்கவும் மற்றும் வேலைத் திட்டங்களில் ஈடுபடவும் இந்த மாநாடு கூடுகிறது.

உயிரியல் பன்முகத்தன்மை பற்றிய மாநாட்டின் செயலகம் (SCBD) கனடாவின் மாண்ட்ரீலில் அமைந்துள்ளது. CBD மற்றும் அதன் வேலைத் திட்டங்களை செயல்படுத்துவதில் அரசாங்கங்களுக்கு உதவுதல், கூட்டங்கள், வரைவு ஆவணங்கள் மற்றும் பிற சர்வதேச அமைப்புகளுடன் ஒருங்கிணைத்தல் மற்றும் தகவல்களை சேகரித்தல் மற்றும் பரப்புதல் ஆகியவை இதன் முக்கிய செயல்பாடு ஆகும். நிர்வாகச் செயலாளர் செயலகத்தின் தலைவர் ஆவார்.

அதேபோல் இம்முறை சமர்ப்பிக்கப்பட்டுள்ள வரைவு ஆவணத்தில் இலங்கையும் யோசனைகளை முன்வைத்துள்ளது.

அவற்றை இறுதி ஆவணத்தில் உள்ளடக்கவும் அந்த யோசனைகளை நடைமுறைப்படுத்த அவசியமான அழுத்தங்களை கொடுப்பதும் எமக்கு முக்கியமானது.காரணம் உலகில் அடையாளம் காணப்பட்ட 34 பல்லுயிர் பெருக்கப் பகுதிகளில் இலங்கையும் ஒன்றாகும், மேலும் ஆசிய நாடுகளில் ஒரு யூனிட் நிலப்பரப்பில் அதிக பல்லுயிர் பெருக்கத்தைக் கொண்டுள்ளது இலங்கையிலாகும். ஈர மண்டல மழைக்காடுகள் நாட்டின் கிட்டத்தட்ட அனைத்து மரத்தாலான உள்ளூர் தாவரங்களுக்கும், அதன் உள்ளூர் விலங்குகளில் 75% க்கும் தாயகமாக உள்ளன.எனவே இலங்கைக்கு இம்மாநாடு முக்கியத்துவமிக்கதாகின்றது.

நைரோபியிலிருந்து அருள்கார்க்கி

Jesudasan

Related post